Học luật có làm giáo viên được không?

0
526

Bạn Trần Văn Đình có có đặt câu hỏi cho Sự Nghiệp Học như sau:

Em thì muốn theo ngành luật, nhưng gia đình em thì lại muốn em theo ngành sư phạm. Giờ em muốn vừa theo ước mơ của mình, vừa theo nguyện vọng của gia đình. Vậy em có thể học như thế nào để học luật mà lại vừa có thể làm luật sư, vừa có thể làm giáo viên. Em cảm ơn rất nhiều.

Học luật có làm giáo viên được không?
Học luật có làm giáo viên được không?

Sự Nghiệp Học xin trả lời như sau:

Trường hợp của em, em có thể học cử nhân ngành luật như bình thường, sau này nếu muốn trở thành giáo viên chỉ cần học thêm khóa học nghiệp vụ sư phạm.

Được quy định tại Điều 72 Luật Giáo dục 2019, thì giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm.

Cụ thể trong trường hợp của em sẽ cần chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm giảng viên đại học, cao đẳng, bởi ngành luật thì chỉ có đào tạo với hệ Đại học mà thôi.